Kết quả 1 đến 7 của 7

Khởi động máy tính

mọi người cho tôi hỏi chút
    máy tính của tôi gần đây khởi động rất lâu, từ lúc khởi động đến lúc ra màn hình của windows thì chỉ mất 30s nhưng tiếp đến phải mất gần 5 phút mới chạy xong các thứ khởi động cùng với win. tôi đã vào thanh startup và bỏ các thứ k cần thiết( bỏ cả yahoo lẫn bkav) chỉ giữ lại unikey và các thứ có sẵn của máy nhưng vẫn k khá hơn.
    các bác hướng dẫn cách xử lý dùm em với
    thanks

Trích dẫn Gửi bởi vnd_191
    máy tính của tôi gần đây khởi động rất lâu, từ lúc khởi động đến lúc ra màn hình của windows thì chỉ mất 30s nhưng tiếp đến phải mất gần 5 phút mới chạy xong các thứ khởi động cùng với win. tôi đã vào thanh startup và bỏ các thứ k cần thiết( bỏ cả yahoo lẫn bkav) chỉ giữ lại unikey và các thứ có sẵn của máy nhưng vẫn k khá hơn.
    thanks
    cái này có nhiều nguyên nhân lắm bạn chẳng hạn như máy rác quá nhiều, cài đặt nhiều chương trình, bị nhiễm virus..
    you có thể tối ưu hóa máy tính của mình như: dọn dẹp rác, chống phân mảnh ổ cứng giải phóng ram, ổ c, diệt virus gỡ bỏ những phần mềm không cần thiết... #-o

góp ý:
    1. bạn nên dọn dẹp rác trên máy tính
    2. bạn sử dụng chương trình chống phân mảnh
    3. bạn nên thiết đặt bios đúng cách để khởi động đc nhanh hơn
    4. bạn xem thữ máy mình có dính virus hay ko
    5......

bạn vào run và gõ msconfig enter.
    vào tab start up bỏ chọn hết các mục trong chỗ này thử coi.

1. tôi mới cài lại win dc hơn 1 tuần nên rác cũng chẳng có nhiều
    2. đã hạn chế tối đa các phần mềm khởi động cùng win ( gần như chẳng còn mấy)
    3. virut thì vẫn quét thường xuyên
    tôi nghĩ là liên quan đến phần cứng nhưng k rõ lắm

Trích dẫn Gửi bởi vnd_191
    thanks
    chào bạn, đăng khoa xin góp ý trả lời câu hỏi của bạn như sau:
    bạn thử check bed lại ổ cứng xem, ổ cứng bị bed nhiều cũng gây ra tình trạng khởi động máy của bạn bị chậm nếu các đoạn bad nằm ở phân vùng chứa hệ điều hành của bạn.
    bạn có thể dùng chương trình sau để check bed:
    http://www.mediafire.com/?bst32s56qlojbho
    chúc bạn thành công.

min kiên xin đóng góp với you như sau :
    theo mình biết thì nếu you chỉ tắt các chương trình ở startup thôi thì không đủ .
    bạn thử làm theo cách này xem sao : start=>run=>msconfig=>services=> đánh dấu hide all microsoft services=> bỏ chọn tất cả nhưng chương trình trên khung trên.
    khi bạn chon hide all microsoft services thì tất cả những chương trình quan trọng của windows đã được dấu đi và khi đó bạn có thể vô tư bỏ chọn những chương trình không cần thiết mà không sợ ảnh hưởng gì tới windows.:a:
    ngoài ra bạn nên tham khảo một số phần mềm dọn dẹp ổ cứng , chống phân mảnh và giải phóng ram nữa thì tốt hơn
    chúc bạn thành công